Home Hỏi đáp Thuế Thuế TNCN đối với trợ cấp nghỉ đẻ
Thuế TNCN đối với trợ cấp nghỉ đẻ PDF. In Email

Chị Lan làm việc tại VPĐD của một công ty Singapore. Gần đây, chị Lan nghỉ sinh 4 tháng trong năm và được trợ cấp từ bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ đẻ. KHoản trợ cấp này có được khấu trừ thuế không?

Luật thuế TNCN, Mục 2b, Điều 3, khoản trợ cấp này được tiến hành theo quy định của chính sách áp dụng cho người lao động khi nghỉ sinh trong Luật Bảo hiểm Xã hội (bao gồm trợ cấp cho lương và sinh nở). Khoản trợ cấp này được miễn thuế. Như vậy, chị Lan chỉ phải nộp thuế TNCN cho 8 tháng còn lại trong năm (trong trường hợp chị Lan không làm việc cho đơn vị khác).

 

Thông tin Liên hệ

Hà Nội
Tầng 2, Tòa nhà Kinh Đô, 292 Tây Sơn
Quận Đống Đa, Hà Nội
ĐT: 04 38 567 777
Fax: 04 3 944 6455

Thành phố Hồ Chí Minh
Lầu 11, Tòa nhà MB
538 Cách Mạng Tháng Tám,
Phường 11, Quận 3
ĐT: 08 3 990 7777
Gửi email cho chúng tôi